Mwanasheria Mkuu anavyosimamia

upatikanaji haki, utekelezaji Dira 2050

Na Mwandishi Wetu

MOJA ya nafasi ya juu ya uongozi na nyeti
nchini ni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.
Hii ni kutokana na ukweli kuwa, Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu imetajwa katika Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
Mwaka 1977 Ibara ya 59 (1).

Jukumu kubwa la ofisi hii ni kuishauri
serikali katika masuala yote ya kisheria

ndani na nje ya nchi katika maeneo ya



uandishi wa sheria, urekebu wa sheria,
ufasiri sheria, upekuzi na uchambuzi wa
mikataba mbalimbali ya kiuwekezaji.
Aidha, ofisi hii inaiwakilisha serikali kitaifa,
kikanda na kimataifa katika masuala yenye
maslahi kwa taifa kama yalivyooneshwa
katika Ibara ya 59 (3) ya katiba hiyo na
yanaainishwa katika Sheria ya Utekelezaji
wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Sura ya 268.

Miongoni mwa majukumu hayo ni kuishauri
serikali kuhusu masuala yote ya kisheria

ikiwamo mikataba ya kimataifa ambayo



Tanzania ni sehemu ya mkataba ama ina
maslahi katika mkataba hiyo.

Aidha, kutoa ushauri kwa wizara, idara
zZinazojitegemea na taasisi za serikali kuhusu
mchakato wa utungwaji wa sheria na
masuala mengine yahusuyo sheria, na kutoa
ushauri stahiki wa sheria zilizotungwa na
Bunge, sheria ndogo na maazimio
mbalimbali na kuandaa miswada ya sheria
kwa ajili ya kuwasilishwa bungeni.
Majukumu mengine ni kuandaa hati zote za
kisheria na maazimio kwa ajili ya

kuidhinishwa na Bunge, kushauri na



kudumisha uhusiano kati ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Taifa ya
Mashitaka ili kuleta ufanisi kuhusu suala
lolote lililopo mahakamani na katika
mabaraza.

Lingine ni kupokea taarifa kutoka kwa Wakili
Mkuu wa Serikali na Mkurugenzi wa
Mashitaka ili kushauri Serikali, Bunge na
Mahakama.

Aidha, kuwasimamia maofisa sheria na
mawakili wa serikali wote walioko katika
wizara, idara na taasisi za serikali katika

kutekeleza majukumu yao ya kisheria, na



kushiriki katika kudhibiti nidhamu ya
mawakili wa kujitegemea kupitia Kamati ya
Maadili ya Mawakili.

Katika kutekeleza haya, Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali imefanya
mambo mengi kuhakikisha majukumu yake
yanaisaidia serikali katika eneo hili la
kisheria.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza
Johari anazungumzia namna ofisi hiyo
ilivyojipanga kwa miaka minne sasa ya

Uongozi wa Awamu ya Sita chini ya Rais



Samia Suluhu Hassan kutekeleza majukumu
hayo kikamilifu.

Katika mahojiano na vyombo vya habari
ofisini kwake Mtumba mkoani Dodoma,
anabainisha ushiriki wa ofisi yake
kuendesha kliniki za sheria katika mikoa
mbalimbali, kuandaa juzuu ya marekebisho
ya sheria mbalimbali tangu mwaka 2002 na
mafunzo wa mawakili wa serikali ili wawe na
ubobezi katika kushughulikia mikataba
mbalimbali inayoingizwa na serikali.
Akizungumzia huduma za kliniki ya sheria na

mchango wake katika kutatua changamoto



za wananchi hususani wa kipato cha
kawaida na cha chini katika upatikanaji wa
haki, Johari anasema ofisi hiyo ilibaini kuna
changamoto kubwa kwa wananchi wa
kawaida hasa walioko wilayani na mikoani
katika kuzifikia huduma za kisheria.
Anasema wamekuwa wakihangaika na pia
gharama za kupeleka mashauri mahakamani
nazo ni kubwa, hivyo wakaona umuhimu wa
kuwasogelea wananchi katika mikoa na
wilaya zao.

Johari anasema, “Kwa hiyo tulianzisha

kamati za ushauri wa kisheria katika mikoa



na wilaya. Baada ya kuanzisha tukaziwekea
utaratibu au mwongozo wa kisheria wa
mwaka 2024 unaolenga kuhakikisha
tunasogeza huduma za kisheria hadi ngazi
za wilaya na mikoa.”

Anasema moja ya nyenzo za utekelezaji wa
mwongozo huo ilikuwa kuanzisha kliniki za
huduma za kisheria, hasa kamati za ushauri
za kisheria zinapoundwa, inaenda
sambamba na wiki nzima ya utoaji wa
huduma za kisheria kupitia kliniki, katika

mkoa au wilaya ili kutoa huduma hizo bure.



Anasema, “Tofauti na utaratibu mwingine
wowote, kliniki hizi za kisheria tunapokuwa
tunatoa huduma za kisheria kwa wananchi,
mwahnanchi yule baada ya kuwasilisha
shauri lake, lalamiko lake au jambo lake
lolote linalohitaji msaada wa kisheria,
tukishampa ule ushauri wa kisheria hauishii
pale.”

Anaongeza: “Tunaendelea naye kumfuatilia
kwa sababu tunaweka rekodi kwamba
shauri hili lilihusu nini, kama lilihusu ardhi
basi tunaliweka katika rekodi zetu, na kutoa

ushauri na pia, kuendelea kulifuatilia hata



baada ya pale mpaka likafike mwisho na
suala hilo mwananchi kuwa limetatuliwa.”
Anasema kliniki hizo zinalenga kusogeza
huduma za kisheria kwa wananchi katika
ngazi ya mikoa na wilaya. Tayari wameifikia
mikoa ya Kilimanjaro, Dodoma na Mwanza
ambako wananchi wamejitokeza kwa
maelfu.

“...Lengo lilikuwa kusogeza huduma karibu
na wananchi tukitimiza matakwa ya Rais
wetu Samia Suluhu Hassan ambaye
amekuwa akisisitiza kusogeza huduma

karibu na wananchi, lakini na kampeni ile



ambayo inashabihiana na hiki cha Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, cha ‘Samia
Legal Aid Campaign,’ lengo ni hilo |a
kusogeza huduma kwa wananchi,” anaeleza
Johari.

Lengo la pili kwa mujibu wa Johari ni
kuwapunguzia gharama wananchi.
Anasema, “Huduma hizi tunazitoa bure, kwa
hiyo mwananchi anakuja anapata huduma
na anaondoka”.

Anasema kuna shuhuda mmoja wa Mwanza

alikuwa hajui pa kwenda na akifikiria



gharama kubwa, alipofikiwa na huduma hizi
aliona kama ni nyota ya jaa.

“Kwa hiyo gharama zile tunawapunguzia
kwa sababu wanakuja kupata huduma bure,
na mawakili wa serikali tunawaweka pale,
kwani huduma hizi zinatolewa na mawakili
waandamizi wa serikali ambao ni wabobezi
katika maeneo mbalimbali. Kwa hiyo
wanapata huduma za kiwango cha juu
bure,” anaeleza Johari.

Lengo lingine kwa mujibu wa Mwanasheria

mkuu wa serikali ni kuzipunguzia mahakama



mzigo wa kesi nyingi ambazo anasema si
lazima zote ziende huko.

“Inawezekana nyingine tukakaa,
tukazungumza, tukawasuluhisha watu na
jambo likaisha. Kwa hiyo kwa kufanya hivyo
unaipunguzia mahakama mzigo mkubwa ilio
nao,” anasema na kuongeza kuwa lengo
lingine kuchagiza ukuaji wa shughuli za
maendeleo na hivyo kuchochea ukuaji wa
uchumi.

Anasema lingine ni kusawazisha uhusiano
kati ya waliokuwa kwenye migogoro hiyo ya

kisheria au waliokuwa wanalalamikiana, il



wawe na amani na waishi katika amani kwa
dhana ile ya haki wianishi.

Johari anasema hadi sasa utekelezaji huo
wa kliniki za sheria umefikia wananchi 1,845
kwa mikoa ya Kilimanjaro, Dodoma na
Mwanza.

Anazitaja kero kubwa zilizojitokeza ni ardhi
ambayo imebeba malalamiko 66.

“Ardhi ni eneo ambalo kama serikali inabidi
tuweze kuliangalia vizuri kwa kushauriana
na wizara na wadau wengine katika masuala
va ardhi ili kuona tunapunguzaje migogoro

hiyo ya ardhi,” anaeleza Johari.



Anayataja maeneo mengine kuwa ni ajira
hasa katika sekta binafsi ambako waajiri
wengi hawazingatia taratibu za kisheria
katika masuala ya kazi na nguvu zaidi
zinahitajika kupunguza kero hiyo.
Mengine yaliyolalamikiwa ni mirathi, ndoa
na madai. Anasema ni jukumu la serikali
kuja na mbinu za kupunguza kero hizo
zikiwamo sheria na sera.

Akizungumzia Dira ya Taifa ya Maendeleo
2050 hasa eneo la kisheria, anasema Ofisi
va Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeshiriki

kikamilifu katika utekelezaji wa maandalizi



ya dira hiyo mpya na hata ile inayomalizika
mwaka huu.

Anasema, “Na pale itakapokuwa
imepitishwa sasa na kuanza kutumika, basi
na sisi tunaanza utekelezaji wa kuhakikisha
kwamba kule tunakotaka kufika mwaka
2050, tunaweza kufika huko.”

Anaongeza: “Kwa sababu kwenye dira
tunazungumza kwamba tunataka kuwa taifa
ambalo litakuwa limepunguza umaskini kwa
kiasi kikubwa na kuhakikisha uchumi wetu
unakua na kufikia ngazi ya uchumi wa kati

wa juu.”



“Sasa lengo hilo ni kubwa, lakini tunaweza
tu kufanikiwa kulifikia kama tu tutahakikisha
kila mdau na kila mshiriki wa maendeleo na
uchumi anachukua nafasi yake stahiki na
kufanya yale ambayo yanapaswa
kuhakikisha sisi tunafika huko tunakotarajia
kufika mwaka 2050,” anafafanua
Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Anaeleza kwamba kwa kuwa dhamira ni
kubwa hana wasiwasi kuwa nchi itaweza
kufika huko, na hivyo ofisi yake imejipanga
kuhakikisha yale yote yanayoihusu ili kufika

huko 2050, wanayafanya ipasavyo.



“Baada ya kuisoma dira ile kwa kina na
kuielewa jambo la kwanza ambalo Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali tutatakiwa
kuhakikisha tunalitekeleza ni kuhakikisha
tunaoanisha vizuri sheria tulizo nazo na kule
tunakotaka kwenda,” anaeleza Johari.
Anaongeza: “lli kufika tunakotaka kwenda,
lazima kuwa na hiyo ‘legal framework’
(mpango wa kisheria) kutuwezesha kufika
kule. Yaani sheria ni kama daraja la
kutuvusha twende 2025 upande huu na
2050 upande ule, ni lazima tuwe na hilo

daraja.”



Anasema kwa msingi huo, sheria zote
lazima zioane. Anasema, “Tusipofanya
hivyo, tutakuwa tunakwenda 2050, lakini
sheria zinavuta nyuma.”

“Ndio maana tunafanya marekebisho ya
sheria; lengo ni hilo ni ili kunyumbulika na
jamii inavyokwenda, unanyumbulika na
sekta za kiuchumi zinavyokwenda,
unanyumbulika na changamoto mbalimbali
zinavyokwenda. Kwa hiyo katika dira hii
zimedadavuliwa vizuri na jinsi
zitakavyokwenda ili kufika 2050,” anasema

Johari.



Kuhusu kutafsiri sheria kwa Lugha ya
Kiswahili, Johari anasema kazi hiyo
inaendelea na kati ya Julai hadi Desemba
2024, sheria 300 zimeshatafsiriwa... Ifikapo
Juni 30, 2025 tutajua zimetafsiriwa ngapi.
Anasema kuanzia sasa sheria zitakuwa
zinaandikwa kwa lugha zote mbili, Kiswahili
na Kiingereza ili kumrahisishia mtumiaji.
Tayari ofisi yake imekamilisha urekebu wa
sheria na sasa inaandaliwa juzuu ya pamoja
va kuanzia sheria zilizorekebishwa tangu
mwaka 2002, ambazo sasa zitakuwa kwenye

juzuu moja. Zitazinduliwa hivi karibuni.



“Rais wetu (Samia Suluhu Hassan)
ametimiza jambo kubwa ambalo kwa
takribani miaka 22 tulikuwa hatujafanya
urekebu wa sheria. Kwa mara ya mwisho
ilikuwa mwaka 2002... Safari hii tunalifanya
tofauti kwa fedha zetu za ndani, huko
nyuma hatukuwa na uwezo tulikuwa
tunatumia fedha za wahisani,” anasema.
Anaongeza: “Tunapozungumzia urekebu wa
sheria, tunazungumzia kujumuisha
marekebisho mbalimbali tunayofanya kila
mwaka kwenye juzuu moja ya sheria ili

kumrahisishia mtumiaji wa sheria”.
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